วันพุธที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2558

อนุทินครั้งที่ 12


บันทึกอนุทินครั้งที่ 12

วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

เวลาเรียน วันอังคาร เวลา 13.30-18.00 .  เรียนวันที่ 31มี.ค58

ครูผู้สอน อาจารย์ ว่าที่ ร.ต. กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด


   ความรู้ที่ได้รับ
       
 การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
 จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
  • เพื่อให้ผู้สอน
  1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอกคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
  2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
  1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
  2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
           -  มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
           -  ตัวบ่งชี้
           -  สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
     3.   วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
     4.   กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
     5.   เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1  เลือกเรื่อง
  • จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
  • เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ ได้
            -  ไม่ควรเลือก : สัตว์ คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
            -  ควรเลือก     : ช้าง สนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
           
            -  สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
            -  สิ่งที่เด็กต้องการรู้
            -  สิ่งที่เด็กควรรู้

ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
      
            -  ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
            -  แยกตามกิจกรรมหลัก

ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5  จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

       **  และหลังการเรียนจากเนื้อหาในรายวิชาแล้ว ท้ายคาบอาจารย์ให้ส่งงานการปั้นดินน้ำมันใส่ลงในกล่อง CD ที่อาจารย์เคยให้เวลาทำได้หลายสัปดาห์มาแล้ว


ผลงานการปั้นดินน้ำมัน ในกล่อง CD




การนำไปประยุกต์ใช้
  • สามารถนำการสอนที่อาจารย์สอนมาประยุกต์ใช้ในอนาคต
  • สามารถนำการปั้นดินน้ำมันใส่ลงในกล่อง CD มาประยุกต์ใช้หรือนำมาใช้กับเด็กได้
  • สามารถการเขียนแผนการสอน ที่อาจารย์สอนมา นำไปหัดเขียนแผนได้ต่อไป
ประเมิน
  • ตนเอง  แต่งกายเรียบร้อย ตั้งใจจดบันทึกที่อาจารย์นำมาสอนในคาบเรียน 
  • เพื่อน    เพื่อนๆ ตั้งใจเรียนกันทุกคนคอยสอบถามเกี่ยวกับข้อมูลที่ไม่เข้าใจ และช่วยกันหาคำตอบจนเข้าใจ
  • อาจารย์ แนะนำวิธีการเขียนแผนการสอน และให้งานมาเขียนแผนการสอน อีกทั้งยังแนะนำวิธีการเขียนแผนการสอน ได้อย่างเข้าใจง่าย

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น